ผู้เขียน หัวข้อ: ++29++วันนี้ขอนำเสนอ "โรคฝีดาษ" ^________^  (อ่าน 17388 ครั้ง)

korn_KGB

• เซียน breeder
++29++วันนี้ขอนำเสนอ "โรคฝีดาษ" ^________^
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:30:18 pm »
โรคฝีดาษ

สำหรับเรื่องฝีดาษที่จะเขียนให้อ่านกันนี้เกิดจากประสบการณ์ส่วนตัวรวมถึงหนังสือและความรู้ตามเวปไซต์ต่างๆ อาจจะไม่เป็นวิชาการนักแต่ก็ได้ผลครับ เอาล่ะเข้าเรืองกันเลยดีกว่า  ในรูปด้านหลังคืออาการของนกที่เป็นฝีดาษแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 05:49:47 pm โดย korn_KGB »

korn_KGB

Re: ++29++วันนี้ขอนำเสนอโรคฝีดาษ^________^
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:34:47 pm »
โรคฝีดาษในนกเชื่อกันว่าเป็นโรคติดต่อที่มียุงเป็นพาหะ ดังนั้นถ้าเราจะป้องกันยุงไม่ให้มากัดนกเราได้ ก็จะป้องกันนกเราไม่ให้เกิดฝีดาษได้ ทีนี้เราจะป้องกันยุงอย่างไรดีล่ะครับ ดีที่สุดก็ทำคอกนกเป็นระบบปิดซึ่งระบบนี้จะป้องกันโรคอื่นๆนอกจากฝีดาษได้ อีกด้วย ซึ่งอันนี้คงจะเหมาะกับคนที่เลี้ยงนกปริมาณมากๆ ถ้าคนที่เลี้ยงน้อยตอนเย็นอาจจะเอาผ้าขาวบางมาคลุมไว้ก็ได้  บางคนอาจจะจุดยากันยุงร่วมด้วย  แต่บางคนบอกว่าทำไมที่บ้านเลี้ยงนกไม่มีมุ้งกัน ก็ไม่เห็นเป็นโรคนี้ แสดงว่าคุณโชคดีว่าแถวบ้านที่คุณเลี้ยงนกไม่มีโรคนี้อยู่ แต่คุณอาจจะไม่โชคดีตลอดไปถ้าคุณนำนกใหม่เข้ามาแล้วไม่กักโรค    บางครั้งนกที่เราซื้อมาก็ไม่มีอาการของโรค แต่นกนั้นอาจจะพาโรคมาหานกเราได้ด้วยหมือนกันครับ  ดังนั้นเมื่อนำนกใหม่เข้ามาต้องกักโรคไม่น้อยว่า30 วันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 06:03:06 pm โดย korn_KGB »

korn_KGB

Re: ++29++วันนี้ขอนำเสนอโรคฝีดาษ^________^
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:37:18 pm »
                     ทีนี้บางครั้งเราป้องกันดีแล้ว อาจจะเกิดโชคร้ายเป็นฝีดาษขึ้นมาจะทำ รีบแยกนกออกมาจากคอกทันที ถ้านกที่เข้าคู่ให้นำคู่ออกมาด้วย เมื่อแยกนกออกมาแล้ว 

1.ใช้ยาฆ่าเชื้อโรค VIRKON ละลายน้ำ 1 ซองต่อน้ำ 1 ลิตร พ่นให้ตัวนกจนตัวเปียกทั่ว แล้วนำนกไปตากแดดให้ตัวนกแห้ง  แล้วนำมาใส่กรงที่มีมุ้งกันไม่ให้ยุ่งกัด

korn_KGB

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:42:28 pm »
2.แล้วทาแผลด้วยยาตามนี้เท่าที่เคยรักษามานะครับ ถ้าบริเวณขาผมทาด้วยเบต้าดีน ส่วนถ้าบริเวณตาผมจะใช้ยาเทอรามัยซิน และผสมยาอม๊อกซีำในน้ำให้นกกิน เปลี่ยนน้ำทุกวัน ตอนเย็นให้เก็นออกครับ เพราะตอนเช้านกจะได้รู้สึกอยากกินน้ำและทำให้นกได้รับยาง่ายขึ้นครับ  ส่วนถ้านกมีอาการผอม ผมจะใช้ยาอม๊อกซีผสมอาหารลูกป้อนให้นกกินจนกว่านกจะดูอาการดีขึ้นจนสามารถกินเองได้ สัก 1-2 อาทิตย์แผลจะแห้งแล้วตกสะเก็ดออกมาเอง  แต่หลังๆมาเห็นมีคนมาโพสเรื่องทำวัคซีนโรคฝีดาษแต่ผมยังไม่แน่ใจว่าได้ผล 100% หรือเปล่า หากได้ผลแน่นอนยังไงจะเอามาเพิ่มเติมให้ครับ

**การผสมยาอะม๊อกซีในการรักษาผมใช้วิธีกะๆเอาครับ หากพี่ๆสามารถแนะนำอัตราส่วนที่ใช้ผสมได้ สามารถเพิ่มเติมได้เลยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับผู้เลี้ยงนกครับ  ขอบคุณครับ**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 06:03:53 pm โดย korn_KGB »