ผู้เขียน หัวข้อ: นกหนีครับ  (อ่าน 5515 ครั้ง)

oat585

• noob
  • *
นกหนีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 06:04:19 pm »
เมื่อช่วงเช้าครับ ผมเปลี่ยนอาหารมัน แล้วมันบินสวนออกมาอะครับ ไปเกาะบนต้นไม้สูงมากกกกก จับไม่ได้เลยครับ
ตอนนี้ บินหนีไปไหนไม่รู้แล้วครับ เป็นห่วงมากกก :'(  :'(  :'(  :'(  :'(  :'(  :'(  :'(

oat585

• noob
  • *
Re: นกหนีครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 06:09:20 pm »
นกที่หนีเป็นตัวผู้นะครับ ตอนนี้ตัวเมียอยู่ตัวเดียวแล้วครับ จะออกไข่แล้วด้วย
ทำไงดีครับผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

imigran

• Administrator
  • breeder
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 07:42:21 pm »
ลองหากรงอีกกรง วางไว้ใกล้ๆ กรงตัวเมียนะคะ แล้วก็เปิดกรงทิ้งไว้ เอาข้าวเอาน้ำไว้ด้วยค่ะ เผื่อเค้าจะลงมาหาเมียแล้วหิวก็ เข้ากรงเลย แต่เค้าว่า ต้องคอยดู พอเข้ากรงปุ๊บก็ ปิดปั๊บเลยค่ะ
ไม่รับจองนก ไม่ว่ากรณีใดทั้งสิ้น กลัวเสียความรู้สึก

oat585

• noob
  • *
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:19:48 pm »
ตอนนี้หายไปแล้วครับ ผมวางเข้าไว้ แล้วออกไปข้างนอกบ้าน พอกลับมาอาหารมีร่องรอยเหมือนโดนนกปากขอแทะไว้ แต่ไม่เจอตัวอะครับ
ส่วนตัวเมีย ก็ร้องเรียกตัวผู้นะครับแต่มันก็ไม่มา ยังไงก็ขอบคุณมากครับ  :)